ஜார்ஜ் சொரெஸ் – இங்கிலாந்தின் வங்கியை முறித்த மனிதர்

 

ஜார்ஜ் சொரெஸ்

3. இங்கிலாந்தின் வங்கியை முறித்த மனிதர்

ஹங்கேரிய அமெரிக்கராகப் பிறந்த ஜார்ஜ் சொரெஸ், உழைப்பால் உயர்ந்த தொழிலதிபர் மட்டும் இல்லாமல், அன்னிய செலாவணி மற்றும் பொருளாதார வல்லுனர். இங்கிலாந்தின் வங்கி இதர ஐரோப்பிய நாணய மாற்று விகித ஒழுங்கமைப்பு நாடுகளுக்கு ஈடாக, தனது வட்டி விகிதங்களை மாற்றவோ அல்லது தனது செலாவணியை மிதக்க விடவோ அரசு தயங்கியதைச் சாதகமாகக் கொண்டு, 1992–ம் வருடம் செப்டம்பர் 16-ம் நாளில்( கருப்பு புதன் அன்று) சோரஸின் நிதியமைப்பு, 10 பில்லியன் டாலருக்கும் விற்பனை செய்து லாபம் ஈட்டியது.

இறுதியாக, இங்கிலாந்தின் வங்கி ஐரோப்பிய நாணய மாற்று விகித ஒழுங்கமைப்பில் இருந்து தனது செலாவணியைத் திரும்பப் பெற்று, பவுண்ட் ஸ்டெர்லிங் மதிப்பினைக் குறைத்திடவே, இச் செயற்பாட்டின் வழியாக சொரெஸ் சுமார் யூ.எஸ்.1.1 பில்லியன் டாலர் ஈட்டியதாகக் கணிக்கப்பட்டது. “இங்கிலாந்தின் வங்கியை முறித்த மனிதர்” என்று அவர் பெயரிடப்பட்டார். 1997–ம் வருடம், யூகே கருவூலம் கருப்பு புதனின் மதிப்பை 3.4 பில்லியன் டாலர் எனக் கணித்தது.

soros-colluson-ukraine

1992–ம் வருடம் அக்டோபர் 26 அன்று, திங்கட்கிழமையிலான “தி டைம்ஸ்” இதழ், சோரெஸ் இவ்வாறு கூறியதாக மேற்கோள் காட்டியது: -”கருப்பு புதனன்று எங்களது மொத்த நிலவரம் ஏறத்தாழ 10 பில்லியன் டாலராக இருந்திருக்க வேண்டும். அதை விடவும் அதிகமாக விற்க நாங்கள் திட்டமிட்டிருந்தோம். உண்மையில், நாணய மதிப்புக் குறைப்பிற்குச் சற்று முன்னதாக ஸ்டெர்லிங்கின் மதிப்பைக் காப்பாற்ற 15 பில்லியன் டாலர் கடன் வாங்கப்போவதாக நார்மன் லாமோண்ட் கூறியபோது, கிட்டத்தட்ட நாங்கள் விற்க உத்தேசித்திருந்த மதிப்பும் அத்தகையதே என்பதால், எங்களுக்கு அது வேடிக்கையாக இருந்தது.”

சோரெஸின் கீழாக பங்குச் சந்தை வணிகம் செய்து வந்த ஸ்டான்லி டிரக்கன்மில்லர்தான், முதன் முதலில் பவுண்ட் நாணயத்தின் பலவீனத்தை உணர்ந்தார். மிகப் பிரம்மாண்டமான நிலை ஒன்றினை எடுப்பதற்கு அவருக்கு துணை நின்றதே, சொரெஸின் பங்களிப்புதான்.

1997–ம் வருடம் ஆசிய நிதி நெருக்கடியின்போது, அப்போதைய மலேசியப் பிரதமரான மஹாதிர் பின் மொஹம்மது, சொரெஸ், தன் கட்டுப்பாட்டின் கீழுள்ள செல்வத்தைப் பயன்படுத்தி, மியான்மார் நாட்டினை ஒரு உறுப்பினராக வரவேற்றமைக்காக ஏஷியன் குழுமத்தைத் தண்டிப்பதாகக் குற்றம் சாட்டினார். மஹாதிரின் குற்றச்சாட்டுகளை சொரெஸ் மறுத்தார்.

FeatureArticle912_Image347

 

ஏஷியன் குழுமத்தின் பெயரளவிற்கான யூஎஸ் டாலர் ஜி.டி.பியானது 1999—ம் ஆண்டு யூஎஸ் 9.2 பில்லியன் டாலர் என்ற அளவிலும், 1998–ம் வருடம் 218.2 பில்லியன் டாலராகவும் (31.7%) வீழ்ந்தது. உலகப் பொருளாதார அமைப்பின் ஒருங்கிணைப்பு அநேகமாக சீர்குலைந்து விட்டது எனவும், இந்த நெருக்கடிக்குச் சாத்தியமான தீர்வு ஏதும் உடனடியாக எதிர்காலத்தில் இல்லை எனவும் 2009–ம் வருடம் பிப்ரவரி மாதம் ஜார்ஜ் சொரெஸ் கூறினார்.

1988–ம் வருடம் “அசோசியேட் ஜெனரலே “என்னும் ப்ரெஞ்சு வங்கியைக் கையகப்படுத்தும் முயற்சியில் இணையுமாறு அவர் கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டார். இந்த ஏலத்தில் அவர் பங்கேற்க மறுத்து விட்டார்; ஆனால், பின்னர் அந்த நிறுவனத்தின் பங்குகளைப் பெரும் அளவில் வாங்கினார். 1989–ம் ஆண்டு பிரெஞ்சு நாட்டு அதிகாரிகள், இது குறித்த விசாரணையைத் தொடங்கினர்.

2002–ம் வருடம் ஒரு பிரெஞ்சு நீதி மன்றம் இது உள் நபர் வணிகம் என்றும் பிரெஞ்சு நாட்டு பங்குச் சட்டங்கள் வரையறுத்துள்ளபடி, இது பெருங்குற்ற மெய்ப்பாடு எனவும் தீர்ப்புரைத்து, அவருக்கு 2.3 மில்லியன் டாலர் அபராதம் விதித்தது. இதுவே உள் நபர் தகவலைப் பயன்படுத்தி அவர் ஈட்டிய தொகையாகும்.
வழக்கை விசாரணைக்குக் கொண்டு வருவதில் ஏற்பட்ட தாமதம் காரணமாக, தண்டனையாக நஷ்ட ஈடுகள் கோரப்படவில்லை.

467403762

 

தாம் தவறேதும் இழைக்கவில்லை என்று மறுத்த சொரெஸ், வங்கியைக் கையகப்படுத்தும் முயற்சி பற்றிய செய்தியானது அனைவரும் அறிந்த ஒன்றேயாகும் என்று கூறினார். அவர் மீது விதிக்கப்பட்ட உள் நபர் வணிகக் குற்றத்தின் மீதான தீர்ப்பினை 2006–ம் ஆண்டு ஜூன் மாதம் 14 அன்று பிரான்ஸ் நாட்டின் உச்ச நீதிமன்றம் உறுதி செய்தது. 2006-ம் ஆண்டு டிசம்பர் மாதம், வழக்கு விசாரணைக்கு வருவதில் ஏற்பட்ட 14 ஆண்டு கால தாமதம் நியாயமான விசாரணையை விலக்கி விட்டது எனக் கோரி அவர் ஐரோப்பிய மனித உரிமை நீதி மன்றத்தில் மனுச் செய்தார்.

2005–ம் வருடம் நேஷனல் லீகின் வாஷிங்டன் நேஷனல்ஸ் குழுவை வாங்க முயற்சித்த ஒரு குழுமத்தின் சிறுபான்மைப் பங்குதாரரக சொரெஸ் இருந்தார். தளக்கட்டுப் பந்தாட்டத்தில் சொரெஸிற்கு ஆர்வம் ஏதும் இருப்பின், தாம் தளப்பந்தாட்ட எதிர் நம்பிக்கை விலக்கினில் தலையிட்டுத் திருத்துவதாக சில ரிபப்ளிகன் சட்டவியலாளர்கள் குறிப்பாகத் தெரிவித்தனர்.

2008–ம் வருடம் ஏஎஸ் ரோமா என்னும் ஒரு இத்தாலிய கால் பந்தாட்டக் குழுவுடன் சோரெஸின் பெயர் தொடர்பு படுத்தப்பட்டது; ஆனால், இந்தக் குழு விற்கப்படவில்லை. டி.ஸி.யுனைடட் மேஜர் லீக் சோக்கர் குழு 1995–ம் வருடம் நிறுவப்பட்டபோது அதன் செயற்பாட்டு உரிமைகளைப் பெற்றிருந்த குழுவான வாஷிங்டன் சோக்கர் எல்.பிக்கும் சொரெஸ் நிதியாதரவு அளிப்பவராக இருந்து வந்தார்; ஆனால், 2000-ம் ஆண்டில் இந்தக் குழுவானது தனது உரிமைகளை இழந்து விட்டது.

1970–களில் ”அபார்தீய்ட்” கோட்பாடு கொண்டிருந்த தெற்கு ஆப்பிரிக்காவில் கருப்பர் மாணவர்கள் கேப் டவுன் பல்கலைக் கழகவகுப்புக்களில் சேருவதற்கு நிதியுதவி அளிக்கத் துவங்கிய நாள் முதலாய், கொடையாண்மை நிறைந்தவராகவே சொரெஸ் விளங்கி வந்துள்ளார். இரும்புத் திரைக்குப் பின்னால் செயல்பட்ட பல்வேறு பிரிவினை இயக்கங்களுக்கும் அவர் நிதியுதவி அளிக்கத் தொடங்கினார்.

சோவியத்திற்குப் பிந்தைய மாநிலங்களை வன்முறையற்ற வழியில் குடியரசாக்குதல் தொடர்பான முயற்சிகளையும் சொரெஸின் கொடையாண்மை சார் நிதியுதவிகள் உள்ளடக்கியிருந்தன. பெரும்பாலும் மத்திய மற்றும் கிழக்கு ஐரோப்பாவிலான இந்த முயற்சிகள், திறந்த சமுதாய நிறுவனம் (ஓப்பன் சொசைட்டி இன்ஸ்டிட்யூட் -ஓஎஸ்ஐ) மற்றும் தேசிய சோரெஸ் அறக்கட்டளைகள் மூலம் முதன்மையாகவும், சில சமயங்களில் (போலந்தில் உள்ள ஸ்டெஃபன் பட்டோரி அறக்கட்டளை போன்ற) பிற பெயர்களின் கீழும் நிகழ்கின்றன. 2003–ம் ஆண்டு வரையில், அவர் மொத்தமாக 4 பில்லியன் டாலர் அளித்திருப்பதாக பி.பீ.எஸ். கணித்துள்ளது. அண்மையிலான வருடங்களில் சுமார் 400 மில்லியன்கள் டாலர்கள் செலவிட்டிருப்பதாக ஓ.எஸ்.ஐ. கூறுகிறது….

 
 
 
 

This post has been viewed 373 times