ஜார்ஜ் சொரெஸ் – ஆதரவற்ற இல்லங்களுக்கு உதவி

 

ஜார்ஜ் சொரெஸ் – ஆதரவற்ற இல்லங்களுக்கு உதவி

உழைப்பால் உயர்ந்த தொழில் அதிபர் ஜார்ஜ் சொரெஸ் 2007-ம் வருடம், யூ.எஸ்.சி-ல் செயற்திட்டங்களுக்கு 742 மில்லியன் டாலர்களை அளித்தார். மொத்தம் அவர் 6 பில்லியன்களுக்கு மேலாக நன்கொடையளித்துள்ளதாகவும் குறிப்பிட்டுள்ள டைம் பத்திரிகை, இரண்டு குறிப்பிட்ட செயற்திட்டங்களைச் சுட்டிக் காட்டியது. – அவை, பகுதி சார்ந்த ரஷ்ய பல்கலைக் கழகங்களில் இணையதள உள்கட்டமைப்புகளுக்காக 100 மில்லியன் டாலர் மற்றும் ஆப்பிரிக்காவின் உச்ச வறுமையைப் போக்குவதான நூற்றாண்டு உறுதிமொழிக்காக 50 மில்லியன் டாலர் ஆகியவையாகும்.

குறிப்பிடத்தக்க இதர செயற்திட்டங்களில், மத்திய மற்றும் கிழக்கு ஐரோப்பா முழுவதும் அறிவியலாளர்கள் மற்றும் பல்கலைக் கழகங்களுக்கான உதவிகள், சரஜெவோவின் முற்றுகையின்போது, பொதுமக்களுக்கான உதவிகள் ஆகியவை அடங்கும். மத்திய ஐரோப்பிய பல்கலைக்கழகத்திற்கு (சி.ஈ.யு) 420 மில்லியன் டாலர்களை மானியமாக வழங்கவும் சொரெஸ் உறுதியளித்தார். நோபல் பரிசு வென்றவரான மொஹம்மது யூனுஸ் மற்றும் அவரது சிற்றளவுப் பொருளுதவி வங்கியான கிராமீன் வங்கியும் ஓ.எஸ்.ஐ.யின் ஆதரவைப் பெற்றன.

soros-poster

“நேஷனல் ரெவ்யூ”- வின் கூற்றுப்படி, திறந்த சமுதாய நிறுவனமானது 2002–ம் ஆண்டு செப்டம்பர் மாதம் லின்னி ஸ்டீவார்ட்டின் பிரதிவாதக் குழுவிற்கு 20,000 டாலர் அளித்துள்ளது. தீவிரவாதிகள் என்று கூறப்பட்டவர்களுக்காக வாதாடிய இந்த வழக்கறிஞர், தமது வாடிக்கையாளருக்கான ஒரு பத்திரிக்கையாளர் சந்திப்பின் வழியாக.”தீவிரவாத சதிக்கு முக்கியமான ஆதரவு” அளித்ததாக 2 வருடச் சிறைத் தண்டனை விதிக்கப்பட்டிருந்தார். ஓ.எஸ்.ஐ-யின் சார்புரிமைப் பேச்சாளப் பெண்மணி இவ்வாறு கூறினார்:– “அந்த நேரத்தில் எங்களது ஆதரவுக்கு உகந்ததான, அறிவுரை அளிக்க உரிமை கொண்ட விஷயம் ஒன்று இருந்ததாக எங்களுக்குத் தென்பட்டது.”

2006–ம் வருடம் செப்டம்பர் மாதம், குடியாட்சி நிரல் முறைமைகளைக் கட்டுவிக்கும் தமது வழக்கமான போக்கிலிருந்து மாறுபட்டு, ஜெஃப்ரே சாஸ்ஸ் தலைமையில் ஆப்பிரிக்காவின் உச்ச வறுமை நிலையை ஒழிக்கும் நூற்றாண்டின் உறுதிமொழி என்னும் திட்டத்திற்கு 50 மில்லியன் டாலர் நிதியுதவி அளிப்பதாக சொரெஸ் உறுதியளித்தார். மோசமான நிர்வாகத்திற்கும், வறுமைக்கும் உள்ள தொடர்பினைக் குறிப்பிட்டுப் பேசிய அவர், இச் செயற்திட்டத்தின் மனிதாபிமான அடிப்படையிலான மதிப்பினை அடிக்கோடிட்டார்.

-1x-1

சமூக ஆராய்ச்சிக்கான நியூயார்க் பள்ளி (நியூ யார்க்), ஆக்ஸ்ஃபோர்ட் பல்கலைக் கழகம் ஆகியவற்றிலிருந்து 1980–ம் வருடமும், புடாபெஸ்ட் கோர்னிவஸ் பல்கலைக் கழகம் மற்றும் யேல் பல்கலைக் கழகம் ஆகியவற்றிலிருந்து 1991–ம் வருடமும் அவர் கௌரவ முனைவர் பட்டம் பெற்றார். 2000–ம் ஆண்டு, மேலாண்மைக்கான யேல் பள்ளியிலிருந்து யேல் சர்வதேச மைய நிதி விருதினை சொரெஸ் பெற்றார். மேலும், 1995–ம் ஆண்டு, போல்க்னா பல்கலைக் கழகத்தின் மிக உயர்ந்த விருதான லாரியா ஹானரிஸ் காசா என்பதனையும் அவர் 1995–ம் ஆண்டு பெற்றார்.

2003–ம் வருடம் நவம்பர் மாதம் 11 அன்று, தி வாஷிங்டன் போஸ்ட் பத்திரிகைக்கு அளித்த நேர்காணல் ஒன்றில், அதிபர் ஜார்ஜ். டபிள்யூ. புஷ்ஷை அதிகார பீடத்திலிருந்து நீக்குவதே “எனது வாழ்க்கையின் மையக் குவிமையம்” எனவும் அது “வாழ்வா, சாவா என்னும் ஒரு போராட்டம்” என்றும் சொரெஸ் கூறினார். அதிபர் புஷ்ஷைத் தோற்கடிப்பதை மட்டும் “யாராவது உறுதி செய்தால்” தமது செல்வம் அனைத்தையும் அதற்காக தியாகம் செய்வதாக அவர் கூறினார். அமெரிக்க முன்னேற்ற மையத்திற்கு 3 மில்லியன் டாலரும், “மூவ்ஆன்” இயக்கத்திற்கு 5 மில்லியன் டாலரும் மற்றும் “அமெரிக்கா ஒன்றாக இணகிறது “(கினீமீக்ஷீவீநீணீ சிஷீனீவீஸீரீ ஜிஷீரீமீtலீமீக்ஷீ) என்னும் இயக்கத்திற்கு 10 மில்லியன் டாலரும் சொரெஸ் அளித்தார். இந்தக் குழுக்கள் 2004 தேர்தல் களத்தில் டெமாக்கிரட்டுகளுக்கு ஆதரவாக வேலை செய்தன.

2004–ம் ஆண்டு செப்டம்பர் 28 அன்று, இப் பிரசாரத்திற்கு மேலும் நிதியுதவி அளித்து தாமே சொந்தமாக பல-மாநில சுற்றுலாவை வாஷிங்டன் டி.சியில் உள்ள தேசிய பத்திரிகைக் கழகத்தில் “அதிபர் புஷ்ஷை நாம் மீண்டும் ஏன் தேர்ந்தெடுக்கக் கூடாது ?” என்னும் ஒரு சொற்பொழிவுடன் தொடங்கினார். உதவி அதிபருக்கான பிரசாரத்தில் டிக் செனி இந்த சொற்பொழிவின் எழுத்துப்படியைத் தற்செயலாக ஃபாக்ட்செக்.ஓ.ஆர்.ஜி. என்னும் வலைத் தளத்திற்கு தொடர்புறுத்தியதும், இதன் நேரடி கணினி எழுத்துப்படியானது, அதிக அளவிலான பார்வையாளர்களைப் பெற்று, அவ்வலைப் பரப்பின் உரிமையாளர் அது தொடர்பான அனைத்து வரவுகளையும் சொரெஸின் வலைத் தளத்திற்கு மாற்றியமைக்குமாறு செய்வதில் முடிந்தது.

FeatureArticle912_Image347

2004–ம் ஆண்டு அதிபர் தேர்தல் வரையிலும் யூ.எஸ்.சி-ன் அரசியல் காரணங்களுக்காக பெரும் அளவில் சொரெஸ் கொடை அளித்ததில்லை. ஆனால், பதிலிறுப்புற்ற அரசியலுக்கான மையம் (சிமீஸீtமீக்ஷீ யீஷீக்ஷீ ஸிமீsஜீஷீஸீsவீஸ்மீ றிஷீறீவீtவீநீs) என்னும் நிறுவனத்தின் கூற்றுப்படி, அதிபர் புஷ்ஷை வீழ்த்துவதற்கான அர்ப்பணிப்பு கொண்ட பல்வேறு 527 குழுக்களுக்கு சொரெஸ் $23,581,000 நன்கொடை அளித்துள்ளார். ஒரு 527 குழு என்பதானது ஐக்கிய மாநிலங்கள் சட்டக் கோட்பாட்டுப் பிரிவு, 26 யூ.எஸ்.சி.§ 527 என்பதன் வழி பெயரிடப்பட்ட, அமெரிக்க சட்டவிலக்குப் பெற்ற ஒரு நிறுவனமாகும். சொரெஸின் முயற்சிகளுக்கு எதிர்மாறாக, இரண்டாவது முறையாக புஷ் அதிபராகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்.

புஷ் மீண்டும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டதும், சொரெஸ் மற்றும் பிற நன்கொடையாளர்கள் “குடியரசு நட்புத்தொடர்பு” என்னும் ஒரு புதிய அரசியல் சார்ந்த நிதி திரட்டு நிறுவனத்திற்கு ஆதரவளித்தனர். இது யூ.எஸ்.குடியரசுக் கட்சியின் இலக்குகளுக்கு ஆதரவளித்தது. மெக்கெயின்-ஃபெயிங்க்ஃபோல்டின் 2002-ம் ஆண்டின் இரு கட்சி பிரசார சீர்திருத்த சட்டத்திற்கு சோரெஸ் ஆதரவளித்தார். இதன் காரணமாக, கூட்டரசு தேர்தல் பிரசாரங்களுக்கு “மென் நிதி” உதவி நின்றுவிடும் என்று பலரும் நம்பினர். 527 நிறுவனங்களுக்கு சொரெஸ் நன்கொடைகள் அளித்துள்ளார். இச்செயலானது, வேட்பாளர்களுக்கோ அல்லது அரசியல் கட்சிகளுக்கோ நேரடியாகக் கொடுக்கப்படும் நன்கொடைகளைப் போல ஊழல் புகார்களை எழுப்பாது என்று அவர் கூறுகிறார்.!!!.

 
 
 
 

This post has been viewed 298 times