ஜார்ஜ் சொரெஸ் – ஆதரவற்ற இல்லங்களுக்கு உதவி

 

ஜார்ஜ் சொரெஸ் – ஆதரவற்ற இல்லங்களுக்கு உதவி

உழைப்பால் உயர்ந்த தொழில் அதிபர் ஜார்ஜ் சொரெஸ் 2007-ம் வருடம், யூ.எஸ்.சி-ல் செயற்திட்டங்களுக்கு 742 மில்லியன் டாலர்களை அளித்தார். மொத்தம் அவர் 6 பில்லியன்களுக்கு மேலாக நன்கொடையளித்துள்ளதாகவும் குறிப்பிட்டுள்ள டைம் பத்திரிகை, இரண்டு குறிப்பிட்ட செயற்திட்டங்களைச் சுட்டிக் காட்டியது. – அவை, பகுதி சார்ந்த ரஷ்ய பல்கலைக் கழகங்களில் இணையதள உள்கட்டமைப்புகளுக்காக 100 மில்லியன் டாலர் மற்றும் ஆப்பிரிக்காவின் உச்ச வறுமையைப் போக்குவதான நூற்றாண்டு உறுதிமொழிக்காக 50 மில்லியன் டாலர் ஆகியவையாகும்.

குறிப்பிடத்தக்க இதர செயற்திட்டங்களில், மத்திய மற்றும் கிழக்கு ஐரோப்பா முழுவதும் அறிவியலாளர்கள் மற்றும் பல்கலைக் கழகங்களுக்கான உதவிகள், சரஜெவோவின் முற்றுகையின்போது, பொதுமக்களுக்கான உதவிகள் ஆகியவை அடங்கும். மத்திய ஐரோப்பிய பல்கலைக்கழகத்திற்கு (சி.ஈ.யு) 420 மில்லியன் டாலர்களை மானியமாக வழங்கவும் சொரெஸ் உறுதியளித்தார். நோபல் பரிசு வென்றவரான மொஹம்மது யூனுஸ் மற்றும் அவரது சிற்றளவுப் பொருளுதவி வங்கியான கிராமீன் வங்கியும் ஓ.எஸ்.ஐ.யின் ஆதரவைப் பெற்றன.

soros-poster

“நேஷனல் ரெவ்யூ”- வின் கூற்றுப்படி, திறந்த சமுதாய நிறுவனமானது 2002–ம் ஆண்டு செப்டம்பர் மாதம் லின்னி ஸ்டீவார்ட்டின் பிரதிவாதக் குழுவிற்கு 20,000 டாலர் அளித்துள்ளது. தீவிரவாதிகள் என்று கூறப்பட்டவர்களுக்காக வாதாடிய இந்த வழக்கறிஞர், தமது வாடிக்கையாளருக்கான ஒரு பத்திரிக்கையாளர் சந்திப்பின் வழியாக.”தீவிரவாத சதிக்கு முக்கியமான ஆதரவு” அளித்ததாக 2 வருடச் சிறைத் தண்டனை விதிக்கப்பட்டிருந்தார். ஓ.எஸ்.ஐ-யின் சார்புரிமைப் பேச்சாளப் பெண்மணி இவ்வாறு கூறினார்:– “அந்த நேரத்தில் எங்களது ஆதரவுக்கு உகந்ததான, அறிவுரை அளிக்க உரிமை கொண்ட விஷயம் ஒன்று இருந்ததாக எங்களுக்குத் தென்பட்டது.”

2006–ம் வருடம் செப்டம்பர் மாதம், குடியாட்சி நிரல் முறைமைகளைக் கட்டுவிக்கும் தமது வழக்கமான போக்கிலிருந்து மாறுபட்டு, ஜெஃப்ரே சாஸ்ஸ் தலைமையில் ஆப்பிரிக்காவின் உச்ச வறுமை நிலையை ஒழிக்கும் நூற்றாண்டின் உறுதிமொழி என்னும் திட்டத்திற்கு 50 மில்லியன் டாலர் நிதியுதவி அளிப்பதாக சொரெஸ் உறுதியளித்தார். மோசமான நிர்வாகத்திற்கும், வறுமைக்கும் உள்ள தொடர்பினைக் குறிப்பிட்டுப் பேசிய அவர், இச் செயற்திட்டத்தின் மனிதாபிமான அடிப்படையிலான மதிப்பினை அடிக்கோடிட்டார்.

-1x-1

சமூக ஆராய்ச்சிக்கான நியூயார்க் பள்ளி (நியூ யார்க்), ஆக்ஸ்ஃபோர்ட் பல்கலைக் கழகம் ஆகியவற்றிலிருந்து 1980–ம் வருடமும், புடாபெஸ்ட் கோர்னிவஸ் பல்கலைக் கழகம் மற்றும் யேல் பல்கலைக் கழகம் ஆகியவற்றிலிருந்து 1991–ம் வருடமும் அவர் கௌரவ முனைவர் பட்டம் பெற்றார். 2000–ம் ஆண்டு, மேலாண்மைக்கான யேல் பள்ளியிலிருந்து யேல் சர்வதேச மைய நிதி விருதினை சொரெஸ் பெற்றார். மேலும், 1995–ம் ஆண்டு, போல்க்னா பல்கலைக் கழகத்தின் மிக உயர்ந்த விருதான லாரியா ஹானரிஸ் காசா என்பதனையும் அவர் 1995–ம் ஆண்டு பெற்றார்.

2003–ம் வருடம் நவம்பர் மாதம் 11 அன்று, தி வாஷிங்டன் போஸ்ட் பத்திரிகைக்கு அளித்த நேர்காணல் ஒன்றில், அதிபர் ஜார்ஜ். டபிள்யூ. புஷ்ஷை அதிகார பீடத்திலிருந்து நீக்குவதே “எனது வாழ்க்கையின் மையக் குவிமையம்” எனவும் அது “வாழ்வா, சாவா என்னும் ஒரு போராட்டம்” என்றும் சொரெஸ் கூறினார். அதிபர் புஷ்ஷைத் தோற்கடிப்பதை மட்டும் “யாராவது உறுதி செய்தால்” தமது செல்வம் அனைத்தையும் அதற்காக தியாகம் செய்வதாக அவர் கூறினார். அமெரிக்க முன்னேற்ற மையத்திற்கு 3 மில்லியன் டாலரும், “மூவ்ஆன்” இயக்கத்திற்கு 5 மில்லியன் டாலரும் மற்றும் “அமெரிக்கா ஒன்றாக இணகிறது “(கினீமீக்ஷீவ